[ How-To ] : ลง "SpeedNavi" บน Galaxy S II

พูดคุย แลกเปลี่ยนข้อมูล Galaxy S ทุกรุ่น ได้ที่นี่

Moderators: papayatop, mLIFE

[ How-To ] : ลง "SpeedNavi" บน Galaxy S II

Postby papayatop » Mon Jul 11, 2011 11:18 pm

สำหรับท่านที่ซื้อ Galaxy S II เครื่องศูนย์ไทย จะได้รับโปรแกรมนำทาง SpeedNavi ฟรีแถมทุกกล่อง หลายท่านอาจสงสัยว่าแล้วจะทำยังไงถึงจะได้ใช้งานบนมือถือ ? วันนี้มีขั้นตอนต่างๆ มาฝากกันครับ ไม่ยากอย่างที่คิด

Image

Image

1. ในแพคเกจจะมีแผ่นซีดีเล็กๆ + แผ่นกระดาษ (วิธีติดตั้ง) ห้ามทิ้งนะครับ เพราะภายในมีรหัส Serial อยู่จ้า

Image

2. ให้ใส่ซีดีเข้าไปที่คอมพิวเตอร์ จะพบกับ 2 โฟลเดอร์หลัก Manual (วิธีการติดตั้งแบบวิดิโอ), Software (ตัวไฟล์แผนที่ + apk สำหรับลงมือถือ) และ Readme เป็นขั้นตอนการติดตั้งแบบ Text

Image

3. เข้าไปที่โฟลเดอร์ Software จะพบกับไฟล์ rar ให้คลิกเข้าไปได้เลย

Image

4. ภายในจะพบกับโฟลเดอร์ SpeedNavi พร้อมตัวแอพ (apk) ให้หยุดไว้ตรงนี้ก่อนจ้า

Image

5. เสียบ GS II เข้าคอม เลือกโหมดการถ่ายโอนข้อมูล (USB Mass Storage)
6. เปิดไดร์ฟที่ต้องการลงไฟล์แผนที่ (ในภาพผมให้เป็นเมมภายใน 16GB ละกัน)
7. ก๊อปปี้ไฟล์แผนที่พร้อม apk จาก Rar ลงไดร์ฟดังกล่าวได้เลย ไม่ต้องใส่โฟลเดอร์ใดๆ ทั้งสิ้น

Image

Image

8. ถอดมือถือจากคอมพิวเตอร์ได้เลยครับ แล้วให้เข้าไปที่ My Files
9. หาตัวแอพฯ SpeedNavi แล้ว Install ลงเครื่องได้เลย (ถ้ามีอะไรเด้ง ให้เข้าติ๊กถูกที่ Unknown Sources ที่ตั้งค่า Application ก่อน)

Image

Image

10. เปิดโปรแกรม SpeedNavi ครั้งแรกจะมีให้ลงทะเบียน ให้กดสมัครสมาชิกข้างล่างก่อนครับ
11. กรอกรายละเอียดให้ครบ แล้วกดตกลง
12. กลับมาหน้าแรก ให้กรอก User-Password และ "Serial" ที่อยู่ในกระดาษ (รูปแบบการกรอก xxxx-xxxx-xxxx ..)

Image

Image

Image

13. กดตกลง ก็จะเข้าสู่หน้าแผนที่ สามารถใช้งานได้แล้วครับ

โปรแกรม "SpeedNavi" ที่แถมมาให้ สามารถอัพเกรดซอฟท์แวร์ - แผนที่ฟรี 1 ปี หลังจากนั้น ต้องเสียค่าอัพเกรดประมาณ 900 บาท ( ต่อครั้ง ) ทั้งนี้วิธีการข้างต้น สามารถใช้ได้กับ "Galaxy Tab" ได้เช่นเดียวกัน แต่ต้องเป็นซอฟท์แวร์ที่แถมมากับชุดขายนะครับ :D

For this post the author papayatop thanked:
Nui (Thu Sep 08, 2011 1:43 pm)
Rating: 0.43%

papayatop
Moderator

Has thanked: 0 time
Have thanks: 10 times
Mobile brand: Samsung

Re: [ How-To ] : ลง "SpeedNavi" บน Galaxy S II

Postby chackris » Tue Jul 12, 2011 1:42 pm

Thanks a lot krab, it's helpful ^^
chackris
ผู้ร่วมงานปาร์ตี้หน้าใหม่

Have thanks: 0 time
Model: SII

Re: [ How-To ] : ลง "SpeedNavi" บน Galaxy S II

Postby Hebi » Tue Jul 12, 2011 5:18 pm

ขอบคุณครับ ไฟล์ 1 Gb ลงแล้วกิน Ram มั้ยคับ คือผมยังไม่ลงเลย
Hebi

Model: ss2

Postby chackris » Tue Jul 12, 2011 6:15 pm

จะกิน RAM เฉพาะเวลาเปิด app ครับ
ส่วนเรื่อง file 1 GB นั้นจะกินพื้นที่ storage ครับ
chackris

Postby Hebi » Tue Jul 12, 2011 7:07 pm

ขอบคุณครับ
Hebi

Model: ss2

Postby s2party » Tue Jul 12, 2011 7:30 pm

ผม Copy จากไดร์ E ไปวางใน SD หรือ Mem ใน S2 ไม่ได้เพราะอะไรครับ รบกวนช่วยให้คำตอบด้วยครับ แต่ Copy ไปวางในไดร์ D โน๊ตบุ๊ค ได้ครับ
ขอบคุณครับ
s2party
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Postby chackris » Wed Jul 13, 2011 5:14 pm

ผมใช้วิธี copy จาก CD ลงในคอมพ์ก่อน แล้วค่อย copy ลงใน S II ครับ
chackris

Postby Simply » Tue Jul 19, 2011 11:46 am

ผมลงแล้วมันขึ้นerror ตอนแตกไฟล์อ่ะครับ ตอนแตกไฟล์ SpeedNavi\Data\Wav\May\GD.vb. อ่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือปล่าวเพราะผมลงเสร็จแล้วมันเด้งออกมาเลย หรือว่าผมลงไม่เป็นแฮะๆ rab>01
Simply

Model: galaxy s2

Postby Teeh » Thu Jul 28, 2011 10:42 pm

Simply wrote:ผมลงแล้วมันขึ้นerror ตอนแตกไฟล์อ่ะครับ ตอนแตกไฟล์ SpeedNavi\Data\Wav\May\GD.vb. อ่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือปล่าวเพราะผมลงเสร็จแล้วมันเด้งออกมาเลย หรือว่าผมลงไม่เป็นแฮะๆ rab>01

คุณ copy ไฟล์ rar มาที่คอมพ์แล้วแตกไฟล์ หรือแตกจากแผ่นครับ..
ผมแนะนำให้ copy มาที่คอมพ์ก่อนแล้วค่อยแตกไฟล์นะครับ..
แต่ถ้าคุณ copy มาแล้วแตกไฟล์มี error แสดงว่ามีปัญหาตอน copy มาคอมพ์ครับให้ copy ใหม่ แตกไฟล์ใหม่ครับ..
ที่คุณลงแล้วใช้ไม่ได้เพราะไฟล์ที่คุณแตกมามันไม่สมบูรณ์พอเอามาลงย่อมใช้ไม่ได้ครับ
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times
Model: Galaxy Tab

Postby beanzaza » Sun Aug 07, 2011 10:19 pm

ถ้าจะ อัพเดต ต้องไปที่ไหน ทำยังไงครับ อยากให้ทำReview ให้ด้วยคับ ขอบคุณครับ emo80
beanzaza
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Model: Galaxy S2

Next

Return to Galaxy S Series Fanclub