Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้

พูดคุยทุกเรื่อง เกี่ยวกับ Galaxy Tab ตัวโปรดของคุณได้ที่นี่ค่ะ

Moderators: papayatop, mLIFE

Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้

Postby totsakun » Tue Mar 08, 2011 11:59 am

Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้ครับ คือว่า ต้องต่อเนทออกตลอดเวลาเลยหรือเปล่าครับ
พอดีผมใช้ เนทเป็น ชม. ก็เลยไม่ได้เปิดเอาไว้ตลอด และถ้า ผมเปลี่ยนจาก เหมาจ่ายเป็น ชม. มาเป็น ดาต้า จะดีมั้ย
และพอบางครั้งผมต่อเนท และลองให้เพื่อนส่ง mms มาเลย มันไม่ยอมโชว์ภาพ มันดันกลับมี ปุ่มให้เราไปโหลดแทน พอกดโหลดมันก็ไม่มีไรเกิดขึ้น
มันก็นิ่งๆๆไป(หรือว่ามันไปเก็บไว้ที่อื่น) ผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการเซ็ท APN ลองทำตามแล้ว มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง บางเวปบอกว่าให้ใช้ตัว APN SWITCH
ในการ lock เนทแต่ปล่อยให้ mms ผ่าน ก็ลองทำตามแต่ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้น ผมเลยสงสัยว่าจะต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง สำหรับตัว Galaxy Tab emo20
totsakun
ผู้ร่วมงานปาร์ตี้หน้าใหม่

Has thanked: 0 time
Have thanks: 1 time
Mobile brand: Samsung
Model: p1000

Re: Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้

Postby Teeh » Tue Mar 08, 2011 4:28 pm

เท่าที่เคยมี mms เข้ามา ผมไปเปิด gprs แล้งโหลด ก็มีภาพนะครับ
ผมใช้รายชั่วโมงเหมือนกันไม่ได้เปิด gprs ตลอดเวลาครับ
ส่วน apn ผมไม่ใช้ครับเพราะไม่ชอบครับ
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times
Model: Galaxy Tab

Re: Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้

Postby jakkrit001 » Tue Mar 08, 2011 5:58 pm

totsakun wrote:Android กับ MMS ทำไมถึงรับกันไม่ได้ครับ คือว่า ต้องต่อเนทออกตลอดเวลาเลยหรือเปล่าครับ
พอดีผมใช้ เนทเป็น ชม. ก็เลยไม่ได้เปิดเอาไว้ตลอด และถ้า ผมเปลี่ยนจาก เหมาจ่ายเป็น ชม. มาเป็น ดาต้า จะดีมั้ย
และพอบางครั้งผมต่อเนท และลองให้เพื่อนส่ง mms มาเลย มันไม่ยอมโชว์ภาพ มันดันกลับมี ปุ่มให้เราไปโหลดแทน พอกดโหลดมันก็ไม่มีไรเกิดขึ้น
มันก็นิ่งๆๆไป(หรือว่ามันไปเก็บไว้ที่อื่น) ผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการเซ็ท APN ลองทำตามแล้ว มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง บางเวปบอกว่าให้ใช้ตัว APN SWITCH
ในการ lock เนทแต่ปล่อยให้ mms ผ่าน ก็ลองทำตามแต่ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้น ผมเลยสงสัยว่าจะต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง สำหรับตัว Galaxy Tab emo20

อาการเดียวกันเลยครับ เปิด MMS ไม่ได้ครับ
ได้รับข้อความมา มี Link ให้กดโหลด พอกดก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
อิอิ มีเพื่อนแล้วผม อาการเดียวกันเลย {ซิกๆ}
jakkrit001

Has thanked: 2 times
Have thanks: 0 time

Postby tivgnos » Wed Mar 09, 2011 1:49 pm

เป็นเหมือนกันครับ อยากรู้วิธีเปิดเหมือนกันครับ คราวก่อนน้องที่ทำงานไปประชุมที่ KBank เสือป่า เลยฝากให้ดูเคสที่ตึกข้างๆ เค้าส่ง mms มาให้ปรากฏว่ามีแต่ลิงค์ (downloading) สุดท้ายโหลดไม่ขึ้น.... เลยไม่ได้ตัดสินใจซื้อ (อดไป)

ใครทราบวิธีแก้ไข รบกวนด้วยนะครับ
tivgnos

Model: GALAXY Tab P1000

Postby rapinhunter » Wed Mar 09, 2011 2:49 pm

จากกระทู้ที่ พันทิป แนะนำ app ชื่อ APNSwitch ทำให้ปิด edge ได้ แต่ยังรับ mms ได้
rapinhunter
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Model: PT1000

Postby Teeh » Wed Mar 09, 2011 11:26 pm

จำไม่ค่อยได้แฮะว่าตอนนั้นโหลดยังไง ไม่ค่อยมี mms มาเท่าไหร่ จำได้ว่าตอนปีใหม่มีคนส่งการ์ดมาให้ ตอนแรกก็โหลดไม่ไเพราะไม่ได้เปิด gprs ไว้ เลยออกจากโปรแกรม sms ก่อนแล้วปิดโปรแกรม sms จากนั้นเปิด gprs ไว้ แล้วเปิด sms เข้าไปใหม่ก็โหลดได้ครับ
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times

Postby tumxsi » Fri Mar 11, 2011 11:50 am

ของผมจะเข้าไปโหลด มันขึ้นว่า หมดอายุ....งง เลย
ขึ้นใน sms อะครับ
tumxsi
นักปาร์ตี้ตัวยง

Model: galaxy tab

Postby papipo29 » Sun Mar 13, 2011 12:20 am

การทำงานเรื่อง mms ของ android จะต่างจาก smart phone ทั่วไปครับ (แต่รู้สึกว่าจะเหมือนกับ iPhone)
คือโดยปกติ smart phone ทั่วไป จะแยก channel (Access Point) ในการรับส่ง data (GPRS และ WAP/MMS) แบบชัดเจน
ถ้ามี mms เข้า มันจะ auto เปิด connection แบบ WAP/MMS เพื่อโหลด mms มาในเครื่องเรา แล้วก็จะปิดให้เมื่อโหลดข้อมูลเสร็จ
เราจึงไม่จำเป็นต้องเปิด EDGE/GPRS ทิ้งไว้

แต่ใน Android มันไมไ่ด้แยก channel ครับ (เคยมีคนบอกให้ใช้ apn droid ผมลองแล้ว ทำเครื่องผมเปิดปิด EDGE/GPRS ไมได้เลย ต้องไปนั่งแก้ setting ของ Access Point ใหม่หมด)
ดังนั้น การจะรับ MMS ได้ เราจึงจำเป็นต้องเปิด EDGE/GPRS ทิ้งไว้

สำหรับคนที่บอกว่า ให้เปิด EDGE แล้วลองไปดู mms อีกครั้ง จะเห็นนั้น
ถ้า mms มันยังไม่ expired ยังไงก็โหลดได้ครับ แต่ถ้ามัน expired ไปแล้ว ยังไงก็จะไม่สามารถดูได้
เพราะ mms จะมี validity time อยู่ ว่าถ้าส่งแล้ว ต้องถึงมือคนรับภายในเวลาเท่าไหร่ (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ากี่ชั่วโมง) ถ้าหมดเวลาแล้ว ข้อมูลตรงนั้นจะถูกลบโดย auto
และจะทำให้ขึ้นแค่ว่า expired ครับ
papipo29

Postby theeraphat » Sun Mar 13, 2011 5:37 pm

คือผมเคยรับอยู่คับ

ผมรออยู่ตั้งนานไม่เห็นมีข้อความเข้าแต่พอลองไปดูที่ รายการโทรมันจะมีเบอร์ที่เค้าส่ง
มาให้เรา ผมก็ลองกดเข้าไป แล้วทีนี้ขอความมันจะขึ้นปุ่ม download ผมก็ไปเปิด edge
แล้วค่อยกดโหลดภาพมันก็ขึ้นครับ แต่ช่วงที่เค้าส่งภาพมาให้ผมไม่ได้เปิด edge นะคับ
theeraphat

Model: Galaxy Tap

Postby NING » Wed Mar 23, 2011 10:08 pm

เป็นเหมือนกันเลยอ่ะ

บางวันก็มีรุป บางวันก็ไม่มี
NING
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Model: GALAXY TAP

Next

Return to Galaxy Tab Fanclub ♥