Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

การ Root เครื่อง Tab และการซื้อ Apps ใน Market

พูดคุยทุกเรื่อง เกี่ยวกับ Galaxy Tab ตัวโปรดของคุณได้ที่นี่ค่ะ

Moderators: papayatop, mLIFE

การ Root เครื่อง Tab และการซื้อ Apps ใน Market

Postby Teeh » Mon Nov 22, 2010 2:28 am

หลังจากทดสอบใช้งานเครื่อง tab มาประมาณ 1 เดือนในที่สุดก็อดที่จะซนไม่ได้เลยทดสอบเอาเครื่องมาทำการ Root ซะเลยเพื่อจะได้ใช้งานและซื้อ Apps ใน Market ได้วิธีการ Root เครื่อง Tab จริงๆมีอยูาสองสามโปรแกรมที่สามารถใช้ Root ได้แต่ผมเลือกเอาวิธีที่ง่ายที่สุดเห็นผลและมีความเสี่ยงน้อยที่สุดมาทำครับ ผมใช้โปรแกรม z4root ครับสามารถ root และ unroot ได้ยามที่เครื่องมีปัญหาที่จะต้องเข้า 0 ส่วนการซื้อ apps นั้นผมใช้โปรแกรม Market Access ซึ่งใช้งานง่ายดายมาก ใครอยากลองก็เชิญเลยนะครับเพื่อเปิดโลกแอนดรอยท์ให้กว้างขึ้น
1. ก่อนอื่นโหลดโปรแกรม z4root มาก่อนครับ
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=833953 หรือ เปิด market โหลดก็ได้นะครับหาคำว่า z4root
2. เมื่อโหลดแล้วให้ติดตั้งโปรแกรม z4root ลงในเครื่องtab ของเรา
3. เมื่อลงโปรแกรมเสร็จ ยังไม่้องเปิดโปรแกรมนะครับ ให้กลับมาที่หน้า Home ก้อนแล้วเข้าไปที่ setting(ตั้งค่า)/Applications(แอพพลิเคชั่น)/Development(การพัฒนา) ให้ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่อง USB Debug Mode(แก้ไขจุดบกพร่อง USB) เสร็จแล้วให้กลับออกมาครับ
Image
4. ทำการเปิดโปรแกรม z4root ครับ กดปุม root รอซักแป๊บเครื่องจพรีสตาร์ทใหม่ครับ จากนั้นที่หน้าโปรแกรมเราจะเห็น icons Superuser ครับเป็นอันว่า Tab เรา Root เรียบร้อยแล้ว
Image
Image
5. หากเครื่องมีปัญหาต้องการนำเครื่องเข้า 0 ก็สามารถทำ Unroot ง่ายๆเข้าโปรแกรมแล้วกดปุ่ม unroot เป็นอันว่าเครื่องกลับมาเหมือนเดิมสามารถส่งเข้า0 ได้เลยครับ
Image

การใช้ market Access เพื่อให้สามารถเข้าไปซื้อ Apps ใน Market ได้ครับ
1. ก่อนอื่นไปโหลด โปรแกรม Market Access มาก่อนครับ
http://www.ziddu.com/download/12637204/MarketAccess.rar.html
2. ทำการติดตั้งโปรแกรมลงบนเครื่อง Tab
3. เปิดโปรแกรม Market Access ขึ้นมาที่ด้านบนเลือก Setting ให้ทำการ Backup ข้อมูล โอเปอเรเตอร์เดิมกันเหนียวไว้ก่อนครับโดยกด Backup จากนั้นให้ติ๊กเลือกที่ช่อง Emulate on boot
Image
4. ด้านบนให้เลือก Provider ครับแล้วจะเห็นด้านล่างมีเครือข่ายให้เราเลือกให้ทำการเลือก ตัวไหนก็ได้ ตามรูปผมเลือกเป็น O2 ครับ จากนั้นก็ทำการ save เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ
Image

ที่นี้เราลองเข้าไปที่ Market ดูครับจะเห็นรายชื่อโปรแกรมที่สามารถซื้อได้แล้วครับ
Image
Image

คำเตือน : การ Root มีความเสี่ยงทำให้เครื่องหมดประกันได้ผู้ที่จะทดลองจะต้องพิจารณาให้รอบคอบก่อนที่จะทำนะครับ
Last edited by Teeh on Mon Nov 22, 2010 11:37 am, edited 1 time in total.
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times
Mobile brand: Samsung
Model: Galaxy Tab

Re: การ Root เครื่อง Tab และการซื้อ Apps ใน Market

Postby charusak » Mon Nov 22, 2010 8:17 am

ขอบคุณครับ ง่ายจริงๆครับ มือใหม่อย่างผมจะได้กล้ารูท ิัำิิbye!
charusak
นักปาร์ตี้ตัวยง

Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time
Model: galaxy tab

Re: การ Root เครื่อง Tab และการซื้อ Apps ใน Market

Postby palmalate » Mon Nov 22, 2010 11:18 am

App. z4root ขณะนี้สามารถกดหาได้จากใน Market เลยครับ อำนวยความสะดวกดีมาก (ไม่รู้เมื่อไหร่จะโดนถอดออกไป)

เสริมนิดนึงครับ หาก root เสร็จแล้วต้องการซื้อ App. ต้องสร้างบัญชี Google checkout ผูกกับบัตรเครดิต หรือบัตรเดบิตไว้ด้วยนะครับ

ขายเครื่อง เปลี่ยนเครื่อง มีเครื่องเพิ่ม แต่เป็น Android เหมือนเดิม App. ที่ซื้อผ่านวิธีนี้ จะติดอยู่ในบัญชีของเราตลอดครับ

ส่วน App. ที่ซื้อโดยต้องส่ง imei เครื่องไปให้ Developer จะอยู่เพียงเครื่องที่มี imei ตรงกับที่แจ้งไปเท่านั้น

yesss
Last edited by palmalate on Tue Nov 23, 2010 5:07 pm, edited 1 time in total.
palmalate
นักปาร์ตี้ฝึกหัด

Postby aiw52 » Mon Nov 22, 2010 11:37 am

ขอบคุณครับ

ยังไม่อยากรูท ไม่มีตังค์ซื้อ App. ครับ

อิอิอิ rab>14 rab>14 rab>14 rab>14
aiw52
นักปาร์ตี้ตัวยง

Model: WAVE+Galaxy Tab

Postby nookman » Mon Nov 22, 2010 11:51 am

สุดยอดครับทำแบบง่ายๆดีครับ rab>14
nookman
ผู้ร่วมงานปาร์ตี้หน้าใหม่

Model: GT-P1000

Postby awanaya » Mon Nov 22, 2010 12:21 pm

Root กันแล้ว เย่ จะได้มีเพื่อน ยังงัย ใครรอง root แล้ว อย่าลืม Backup ไฟล์ต่างๆก่อนนะ เพื่อความปลอดภัย แล้วก็อย่าลืมลอง Unroot ด้วยนะว่าได้ไหม เคยเจอบางรุ่นroot แล้วพอ unroot กับไม่ได้ซะงั้น
awanaya

Model: galaxt tab

Postby awanaya » Mon Nov 22, 2010 1:04 pm

ความฮาของเมืองไทย อาจเจอในเว็บเลย 55555 ...... จริงอย่างที่เขาเขียนจริงๆ :} ิัำิิbye!

"อยู่เมืองไทย อยากซื้อ App สำหรับ Android ต้องทำการ root เครื่อง (หรือก็คือประมาณ Jailbreak สำหรับกรณีของ iPad) ครับ เลยทำให้เกิดปรากฏการณ์ตลกๆ ที่ว่า iPhone/iPad จะดาวน์โหลดโปรแกรมมาใช้ฟรีๆ ต้องแฮก (Jailbreak) เครื่องก่อน ในขณะที่ผู้ใช้ Android ต้องแฮก (Root) เครื่อง เพื่อที่จะได้เสียเงินซื้อ App ได้ (ฮา)"

https://kafaak.wordpress.com/2010/11/16 ... 10-part02/
awanaya

Postby Teeh » Mon Nov 22, 2010 2:58 pm

awanaya wrote:Root กันแล้ว เย่ จะได้มีเพื่อน ยังงัย ใครรอง root แล้ว อย่าลืม Backup ไฟล์ต่างๆก่อนนะ เพื่อความปลอดภัย แล้วก็อย่าลืมลอง Unroot ด้วยนะว่าได้ไหม เคยเจอบางรุ่นroot แล้วพอ unroot กับไม่ได้ซะงั้น

ผมลอง unroot แล้วครับไม่มีปัญหาอะไร..
สำหรับการ root จริงๆไม่ได้เพื่อซื้อ apps เท่านั้นครับแต่เมื่อ root เครื่องแล้วเราสามารถเข้าไปแก้ไขหรือลบไฟล์หรือเปลี่ยนไฟล์ระบบได้เพราะเราจะมองเห็นไฟล์ในส่วนลีก หรือในอนาคตอาจจะมu customer rom ออกมาเราก็สามารถลงรอมนั้นๆได้ เหมือนเราเข้าระบบด้วย admin ของคอมพ์ทำให้จัดการเครื่องได้มากกว่าเครื่องที่ไม่ได้ root อักอย่างโปรแกรมบางตัวเราไม่สามารถใช้งานได้ถ้าเครื่องยังไม่ได้ root ครับเช่นโปรแกรมพวก overclock เครื่อง เป็นตัน
ที่ผมไม่ได้บอกหรือพูดเรื่องนี้เพราะว่าการเข้าไปเปลี่ยนแปลงไฟล์ในเชืงลึก หากมือใหม่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยหากผิดพลาดขึ้นมาเครื่องอาจจเปิดไม่ได้เลยก็เป็นได้ ดังนั้นแนะนำว่าถึง root แล้วก็ไม่ควรเข้าไปในส่วนลึกเพื่อเปลี่ยนแปลงแะไรถ้าไม่แน่ใจจริงๆ
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times

Postby awanaya » Mon Nov 22, 2010 3:35 pm

Teeh wrote:
awanaya wrote:Root กันแล้ว เย่ จะได้มีเพื่อน ยังงัย ใครรอง root แล้ว อย่าลืม Backup ไฟล์ต่างๆก่อนนะ เพื่อความปลอดภัย แล้วก็อย่าลืมลอง Unroot ด้วยนะว่าได้ไหม เคยเจอบางรุ่นroot แล้วพอ unroot กับไม่ได้ซะงั้น

ผมลอง unroot แล้วครับไม่มีปัญหาอะไร..
สำหรับการ root จริงๆไม่ได้เพื่อซื้อ apps เท่านั้นครับแต่เมื่อ root เครื่องแล้วเราสามารถเข้าไปแก้ไขหรือลบไฟล์หรือเปลี่ยนไฟล์ระบบได้เพราะเราจะมองเห็นไฟล์ในส่วนลีก หรือในอนาคตอาจจะมu customer rom ออกมาเราก็สามารถลงรอมนั้นๆได้ เหมือนเราเข้าระบบด้วย admin ของคอมพ์ทำให้จัดการเครื่องได้มากกว่าเครื่องที่ไม่ได้ root อักอย่างโปรแกรมบางตัวเราไม่สามารถใช้งานได้ถ้าเครื่องยังไม่ได้ root ครับเช่นโปรแกรมพวก overclock เครื่อง เป็นตัน
ที่ผมไม่ได้บอกหรือพูดเรื่องนี้เพราะว่าการเข้าไปเปลี่ยนแปลงไฟล์ในเชืงลึก หากมือใหม่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยหากผิดพลาดขึ้นมาเครื่องอาจจเปิดไม่ได้เลยก็เป็นได้ ดังนั้นแนะนำว่าถึง root แล้วก็ไม่ควรเข้าไปในส่วนลึกเพื่อเปลี่ยนแปลงแะไรถ้าไม่แน่ใจจริงๆ

ใช้ครับใครที่จะ root ถ้าให้ดีผมก็ว่าต้องศึกษานิดนึงก่อนก็จะดี ครับ เห็นด้วย
awanaya

Postby tab4me » Mon Nov 22, 2010 11:11 pm

ลอง root ดู ทำไมมัันทำงานหมุนซักพักแล้วค้าง จากนั้นก็สั่นหยุด สั่นหยุด เลยต้องรีสตาร์ทใหม่โชคดียังเหมือนเดิมครับ อยากทราบว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมจากที่ลงไว้ไหม จึงจะ root ได้
tab4me
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Next

Return to Galaxy Tab Fanclub ♥