Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

กาแลคซี่ แทป ดับไปเฉยๆเลยค่ะ เศร้าใจมาก

พูดคุยทุกเรื่อง เกี่ยวกับ Galaxy Tab ตัวโปรดของคุณได้ที่นี่ค่ะ

Moderators: papayatop, mLIFE

Re: กาแลคซี่ แทป ดับไปเฉยๆเลยค่ะ เศร้าใจมาก

Postby pui0921 » Wed Apr 27, 2011 1:46 pm

เป็นเหมือนกันค่ะ เครื่องดับแบบไม่ทราบสาเหตุ

ทั้งๆที่เอาไปอัพ เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นล่าสุดมาแล้ว

นึกว่าถ้าอัพคงดีขึ้ร เปล่าเลย เครื่องสามารถดับได้ตลอดเวลา

ทั้งที่แบตเต็มแถมแทบไม่ได้เปิด appอะไรเลยนอกจากทวิตเตอร์

ทุกวันนี้ต้องเล่นไปลุ้นไปว่ามันจะดับตอนไหน กลุ้มใจมาก

ปล. เครื่องซื้อตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
pui0921
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time
Mobile brand: Samsung
Model: galaxy tab

Re: กาแลคซี่ แทป ดับไปเฉยๆเลยค่ะ เศร้าใจมาก

Postby jeeje » Wed Apr 27, 2011 2:43 pm

ไปอยู่กะช่างแล้วค่ะ... ตอนแรกร้านบอกเปลี่ยนให้เลยครับ พอเอาไปให้กลับบอกต้องเชคก่อน แล้วมันก็แปลกอยู่กะเราเปิดไม่ได้ แต่อยู่ที่ร้านเปิดได้ เราก็ยืนยันอาการที่เราเจอ บอกไปด้วยว่าถ้ามันไม่เป็นอะไรจะเสียเวลา เสียค่าแท๊กซี่สามร้อยกว่าบาททำไม ไม่สนุกเลยนะ แถมติดฟิลม์ไปเป็นพัน (ติดรอบเครื่องเลย) เปลี่ยนเครื่องใหม่ก็ต้องติดกันใหม่ ตอนแรกจะไม่ยอมส่งซ่อมให้เรา พูดทำนองว่าถ้าไม่สบายใจจะส่งซ่อมก็ได้ แต่มันก็คงเป็นแบบนี้ เราบอกคุณดู10 นาที มันอาจไม่แสดงอาการ แต่เครื่องอยู่กับเรามา3วันนะ แล้วถ้ามันเป็นอีกเราก็ต้องวิ่งมาอีกหรือ สุดท้ายเค้าบอกจะส่งเครื่องเคลมให้ "คงจะได้เครื่องใหม่" แล้วมีพูดแบบสั่งสอนเราอีกนะว่า "ผมไม่เคยเห็นเครื่องที่ส่งคืนติดฟิลม์มารอบตัว" ปกติเค้าต้องทดลองใช้ให้เรียบร้อยใน 7 วัน ถ้ามีปัญหาจะได้คืนเครื่องแบบเรียบร้อย กำของเรา... เลยอยากบอกเพื่อนๆว่า ถ้าซื้อเครื่องมาให้ใช้ให้คุ้มไปเลยใน7วัน ไม่ต้องไปดูแลความเรียบร้อย สวยงามให้เค้า เพราะถ้ามีปัญหา นอกจากจะเสียเวลา เสียความรู้สึก เสียเงินค่าประดับตกแต่งแล้ว ยังเสียหน้าที่ถูกคนขายสั่งสอนอีกด้วย ตอนก่อนซื้อกับหลังซื้อนี่ คำพูด น้ำเสียง ท่าทาง การต้อนรับ แตกต่างกันไกลลิบเลยค่ะ ... รอดูว่าร้านจะดำเนินการให้แค่ไหน ...แล้วจะบอกชื่อร้าน...ให้นะคะ อยู่ที่เซ็นปิ่นฯค่ะ
jeeje
ผู้ร่วมงานปาร์ตี้หน้าใหม่

Model: Galaxy Tap

Postby jeeje » Wed Apr 27, 2011 2:56 pm

คุณpui0921คะ เอาใจช่วยค่ะ ถ้ามันไม่ดีขึ้นก็คง ตัดหางปล่อยวัดแบรนด์นี้ไปดีกว่านะคะ ของเราก็เป็นเครื่องแรกที่ซื้อแบรนด์นี้ ปกติใช้อีกแบรนด์ไม่เคยมีปัญหาเลยค่ะ ซื้อมาปุ๊บก็ติดฟิลม์กันรอยเลยด้วย(เพราะถนอมเค้าไงคะ) เพื่อนบอก อ๋อคงเหมือนรถCRV มั๊ง หมื่นคัน จะมีปัญหาสักคัน... แต่นี่ดูๆไปแล้ว ท่าทางจะกลายเป็น หมื่นเครื่องจะดีสักเครื่อง นะ
jeeje

Postby pui0921 » Wed Apr 27, 2011 6:13 pm

เครื่องนี้เป็นเครื่องแรกของแบรนด์นี้เหมือนกัน แต่บอกตามตรงเลยว่า

ตั้งแต่ใช้น้องแทปมาก็ชอบมากๆ คือมันสามารถตอบทุกโจทย์ที่เราต้องการ

แต่เครื่องเพิ่งมามีปัญหาดับๆก็เมื่อเดือนที่แล้วอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

คิดว่าวันสองวันคงได้ส่งศูนย์ซ่อมที่มาบุญครอง

ถ้าเค้าว่าอาการเป้นอย่างไรจะเอามาอจ้งนะค่ะ เผื่อมีคนเป็นเหมือนกัน
pui0921

Model: galaxy tab

Postby jeeje » Thu Apr 28, 2011 9:56 am

ขอบคุณค่ะ เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆที่เจอปัญหาได้มีทางแก้ไขนะคะ
jeeje

Postby Teeh » Thu Apr 28, 2011 11:32 pm

เครื่องล๊อตหลังๆมีปัญหาเครื่องดับบ่อยเยอะมาก..
ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่พอทราบมา เครื่องล๊อตหลังๆนี่จะผลิตที่ประเทศจีนครับ เพราะต้นทุนต่ำลง..ต่างจากล๊อตแรกที่ผลิตในเกาหลีครับ และนี่น่าจะเป็นสาเหตุที่ราคาลดลงได้รวดเร็วด้วยอย่างหนึ่งเพราะต้นทุนต่ำลงครับ
เท่าที่สังเกตุเครื่องล๊อตแรกปัญหาเครื่องดับน้อยมากเมื่อเทียบกับฃ๊อตหลังๆนี่..
ร่วมด้วยช่วยกันตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงประเด็นคำถาม
Image
Teeh
เซเลบริตี้ ประจำปาร์ตี้

Has thanked: 30 times
Have thanks: 305 times
Model: Galaxy Tab

Postby jeeje » Sun May 01, 2011 2:54 am

มาแจ้งข่าวนะคะ วันศุกร์(29 เม.ย.)ได้เครื่องใหม่มาแล้วค่ะ ครั้งนี้อยู่ในร้าน2 ช.ม.กว่า ลองมันหมดทุกอย่าง ถามทุกอย่างที่ไม่เข้าใจ หลังจากชาร์ตแบต8ช.ม. เล่นมันตั้งแต่เช้า จนถึงตอนนี้ ตี1 แบตเพิ่งลดไปครึ่ง ตัวใหม่นี้แบตอึดๆๆมากค่ะ จะเล่นให้เต็มที่ไปเลยก่อน7วัน ดูซิว่า มันจะดับไปเองอีกมั๊ย... แล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ
jeeje

Postby RookieX » Sun May 01, 2011 3:22 pm

Battery มือถือปัจจุบัน Lithium-Ion (Li-ion) ไม่จำเป็นต้องชาร์ท 8ชม. อะไรแล้วครับ อันที่จริงไม่จำเป็นต้องทำมาหลายปีแล้ว จำไม่ได้ น่าจะมากกว่า 5ปีแล้วมัง แบทพวกนี้มันจะถูกชาร์ทจากโรงงานมาอยู่แล้วครับบางทีเครื่องใหม่แกะกล่องมาจะเห็นแบทเกือบเต็ม แสดงว่าเครื่องใหม่พึ่งผลิตได้ไม่นาน แต่บางครั้งเหลือครึ่งหนึ่งหรือเกือบหมด แสดงว่าของเก่าเก็บไว้นานแล้วเป็นเดือนหรือมากกว่า

ผมได้เครื่องมาก็เล่นจนแบทใกล้หมดค่อยเอาไปชาร์ท แต่ทำไมร้านมือถือยังแนะนำให้ชาร์ท 8ชม. อยู่หว่า เหอๆ เมื่อชาร์ทเต็มแล้วมือถือมันจะตัดระบบการชาร์ทอัตโนมัติ นั่นก็คือคุณเสียบทิ้งไว้เฉยๆ(ทำไม) เวลาชาร์ทปกติก็น่าจะประมาณ 2:30-3ชม. นะพอดีไม่เคยจับเวลาเลย

แบทพวกนี้จะเสียบชาร์ทตอนไหนก็ได้ บางคนบอกว่าแบทจะเสื่อมเร็ว ไม่จริงอย่างแน่นอน มันจะมีรอบของมัน การชาร์ทมากกว่า 80% จะถือว่าเป็น 1รอบ ไม่รู้ว่าได้กี่รอบนะ เหอๆจำไม่ได้ แต่การชาร์ทตอนไหนก็ได้ แช่น แบทเหลือ 70% ก็ชาร์ทเต็ม 100% ก็แสดงว่าพึ่งชาร์ทได้ 30%ของ 1รอบ ครั้งต่อไปชาร์ทตอนเหลือ 40% --> 100% คิดได้ 60% รวมกับของเก่า 30ก็ได้ 90% ก็ตีเป็นว่า 1รอบของการชาร์ท ประมาณนี้ แบทส่วนใหญ่อยู่ได้ประมาณ 2ปีแล้วมันจะค่อยๆเสื่อมลง หรืออาจเสื่อมก่อน 2ปีก็ได้นะ ถ้ามันเกินรอบการชาร์ทของมันแล้ว

ก็ไม่เป็นไรเพื่อความสะบายใจก็เสียบมันทิ้งไว้ทั้งคืนนั่นแหละ rab>14 rab>14
RookieX
นักปาร์ตี้มืออาชีพ

Model: Galaxy Tab

Postby BOO » Sat Jul 16, 2011 3:32 am

เครื่องใช้ได้หรึยังครับ ตอนนี้okแล้วใช้มั้ย ....ถ้ายังผมช่วยได้เนะ ตามนี้เลยbu2nok@gmail.com
BOO

Model: tab

Postby tomaung » Sun Jul 17, 2011 3:47 pm

เคยมีอาการดับเหมือนกัน เอาprogram batteryต่างๆ ออกให้หมด หายขาดแล้วครับ
tomaung

Model: p-1000

PreviousNext

Return to Galaxy Tab Fanclub ♥