Samsung Galaxy Y มีปัญหากับ SD Card ครับ

ถาม-ตอบ ทุกปัญหาที่คุณอยากรู้เกี่ยวกับซัมซุงตัวเก่ง และแชร์เทคนิคดีๆ กันได้ที่นี่

Moderators: papayatop, mLIFE

Samsung Galaxy Y มีปัญหากับ SD Card ครับ

Postby jinn13jinn » Sun Jan 22, 2012 10:06 pm

ก่อนซื้อก็เคยได้ยินเหมือนกันแต่ไม่คิดว่าจะเป็นไปกับเค้าด้วยครับ คือซื้อมาต้นเดือน มค 55 ที่ผ่านมานี่เองครับ
ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์ เวลากดปุ่มใดๆหลังจากที่เครื่องได้พักหน้าจอ(ไม่ได้ใช้งาน) มันจะแสกนหา SD Card ตลอดเวลาครับ
เวลามีสายเข้าที่เคยตั้งเสียงเพลงจาก sd card ก็กลายเป็นเสียง default ของตัวเครื่องไปครับ
ไม่รู้จะทำไงดี เพราะซื้อมาจากต่างจังหวัด จะกลับไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาก็ลำบากครับ รบกวนช่วยตอบทีนะครับ
เพราะลองเสิร์ชปัญหานี้จากกูเกิ้ลดู ก็พบว่าที่เมืองนอกก็เป็นกันครับ แต่ไม่เจอวิธีแก้ไข
jinn13jinn
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time
Mobile brand: Samsung
Model: Galaxy y

Re: Samsung Galaxy Y มีปัญหากับ SD Card ครับ

Postby jinn13jinn » Tue Jan 24, 2012 9:39 pm

ดันครับ ไม่มีคนตอบเลยหรอ?
jinn13jinn

Re: Samsung Galaxy Y มีปัญหากับ SD Card ครับ

Postby arslaan » Wed Feb 08, 2012 12:39 pm

เป็นเหมือนกัน เลยลองเปลี่ยน เอสดี สรุปว่าใช้งานได้ปกติเเล้ว อันที่แถมมาในกล่องของผมมันไม่เวิกร์
arslaan
ผู้ร่วมงานปาร์ตี้หน้าใหม่

Postby PJSOFT » Thu Feb 09, 2012 1:39 pm

เอาข้อมูลสำคัญออกไปเก็บในที่ปลอดภัย แล้วเอาไป Format ด้วยคอม ตั้งค่าแบบนี้

Image

ลองดูกระทู้ึคล้ายๆกันครับ: galaxy-tab-fanclub-f26/tap-7-sd-card-t10561.html
PJSOFT
นักปาร์ตี้ฝึกหัด

Has thanked: 2 times
Have thanks: 9 times
Model: GT7+

Postby jinn13jinn » Thu Apr 19, 2012 5:48 pm

เดี๋ยวจะลองกลับไปทำวิธีตามเรปบนนะครับ
jinn13jinn

Postby jinn13jinn » Fri Apr 20, 2012 2:23 pm

ลองทำตามแล้วครับแต่ก็ยังขึ้นเหมือนเดิม
เมื่อวานไปซื้อ sd card class4 kingston 8gb มาเปลี่ยนดูครับ
ผลก็คือยังคงเป็นเหมือนเดิม บางครั้งฟ้องว่า sd card เสียหายด้วยซ้ำไปครับ
หลังจากพักหน้าจอ มันจะค้นหา sd card อยู่ตลอด แล้วระหว่างนั้นหากมีคนโทรเข้ามา
ขณะที่พักหน้าจอ จะโทรไม่ติด อันนี้มีหลายคนมาบ่นกับผมแล้วครับ

วิธีที่ได้ลองไปแล้ว
1. ฟอร์แมต sd card จากตัวเครื่อง และตั้งค่า default ที่ตัวเครื่องใหม่
2. เอาออกมาฟอร์แมตในคอมพิวเตอร์ โดยเปลี่ยน file format system เป็น FAT32 (ที่จริงลองทั้ง NTFS ไปแล้วครับ)
3. ทำความสะอาดหน้าสัมผัสของตัว card
4. เปลี่ยน sd card เป็น class4 kingston 8gb

ทำมาทุกวิธีแล้วครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไงครับ เอาเครื่องส่งศูนย์แล้วต้องรอเป็นเดือนๆเลยหรือเปล่า
rab>12
jinn13jinn

Postby travel_sanook » Fri Apr 20, 2012 3:59 pm

อาการแบบนี้เครื่องผมก็เคยเปง ให้ใช้ sdcard ของ sandisk เท่านั้นคับ หรือจะของ samsung ก็ได้เหมือนกัน ห้ามใช้ kingston เพราะเด๋วจะฟ้องค้นหาการ์ดเหมือนเดิม ลองดูคับ รับรองหายชัวร์
travel_sanook

Model: tab 7.7

Return to ถามตอบ Samsung