อัพเดทเวอร์ชั่น TAP 7.7 แล้วต่อ Wi-Fi ไม่ได้ ทำไงดีครับ

พูดคุยทุกเรื่อง เกี่ยวกับ Galaxy Tab ตัวโปรดของคุณได้ที่นี่ค่ะ

Moderators: papayatop, mLIFE

อัพเดทเวอร์ชั่น TAP 7.7 แล้วต่อ Wi-Fi ไม่ได้ ทำไงดีครับ

Postby jojoe15 » Wed Sep 19, 2012 11:50 am

ผมใช้ Tap 7.7 คือก่อนหน้านี้ เป็น Android 3.2 ต่อ Wi-Fi ได้ปกติ ต่อทั้งวัน โหลดหนัง เกมส์ ไม่มีหลุด สะดุด ใดใดทั้งสิ้น พอดีเมื่อวานมีสัญลักษณ์แจ้งเตือนให้อัพเดทเวอร์ชั่น ก็เลยกดอัพไป เป็น Android 4.04 หน้าตาใหม่ ลื่นปรื๊ดๆ แต่พอจะต่อ Wi-Fi มันขึ้น ไม่อยู่ในพื้นที่เครือข่าย กดล้างเครื่อง ต่อใหม่เหมือนเดิม ทั้งๆที่ก่อนหน้าอัพ ยังนั่งคุย line อยู่เลย ลองล้างเครื่องแล้วต่อใหม่อีกที คราวนี้มันขึ้นเชื่อมต่อให้ครับ แต่เดี๋ยวติดๆ หลุดๆ และขึ้น ไม่อยู่ในพื้นที่เครือข่าย เหมือนเดิม เซ็งมากเลยครับ มีใครพอจะหาคำตอบให้ได้บ้างครับ จะโทษเราท์เตอร์ก็ไม่ได้ เพราะเครื่องอื่นต่อได้ไม่มีปัญหา
jojoe15
ผู้ชมงานปาร์ตี้

Has thanked: 0 time
Have thanks: 1 time
Mobile brand: Samsung
Model: p1000

Re: อัพเดทเวอร์ชั่น TAP 7.7 แล้วต่อ Wi-Fi ไม่ได้ ทำไงดีครับ

Postby utid » Wed Sep 19, 2012 7:49 pm

ผมก็เป็นเหมือนกันคับ ไปถามที่ศูนย์มาคนที่มาอัพก็เป็นเหมือนกัน แล้วถ้าอยากให้เป็นเหมือนเดิมต้องอัพลงเป็น 3.2 เหมือนเดิม
utid

Have thanks: 0 time
Model: 7.7

Re: อัพเดทเวอร์ชั่น TAP 7.7 แล้วต่อ Wi-Fi ไม่ได้ ทำไงดีครับ

Postby jojoe15 » Wed Sep 19, 2012 11:17 pm

utid wrote:ผมก็เป็นเหมือนกันคับ ไปถามที่ศูนย์มาคนที่มาอัพก็เป็นเหมือนกัน แล้วถ้าอยากให้เป็นเหมือนเดิมต้องอัพลงเป็น 3.2 เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ แล้วแก้ไขได้หรือยังครับ
jojoe15

Postby moonan2525 » Wed Sep 19, 2012 11:43 pm

ผมก็กำลังประสบปัญหานี้อยู่เหมือนกันครับยังไม่รู้ว่าต้องทำไง
moonan2525

Has thanked: 2 times
Model: 7.7

Postby jojoe15 » Thu Sep 20, 2012 3:32 pm

นำไป ดาวน์เกรดเวอร์ชั่น กลับมา เป็น 3.2 เรียบร้อยแล้วครับ กลับมาใช้ได้ดีเหมือนเดิม วันนี้มีคนที่ใช้ 7.7 ไปแก้อาการแบบผมเยอะเลย

For this post the author jojoe15 thanked:
moonan2525 (Wed Sep 26, 2012 9:38 pm)
Rating: 0.43%

jojoe15

Postby ptp_mana » Fri Sep 21, 2012 4:19 pm

ผมมีปัญหา wifi อัพผ่าน kies เลยค้นหาทั้งวัน คำตอบของช่าง ของใครๆ ก็งง ผมเลยตัดสินใจ อัพผ่าน odin 1.85 และใช้วเลือกช่อง PDA ใส่ไฟล์ P6800DXLP7_P6800OLBLP7_P6800DXLP7_HOME.tar.md5 แต่ต้องดึง Sim และปิด wifi ตอนนี้ผ่านไป 2 ชั่วโมง เข้าไปดูมันก็ติด แล้วยังไงจะแจ้งผลอีกที อย่าเพิ่งเริ่มทำกัน ขอดูก่อน?...แล้วกลับมาใช้เน็ตที่บ้านwifiหมุนติ้ว ไม่สำเร็จครับ
ptp_mana

Model: P6800

Postby ku_maple » Thu Sep 27, 2012 6:10 pm

ไปอ่านในห้องมาบุญครองใน พันทิพย์มา เค้าบอกมาว่า

ตัวซอฟท์แวร์มันยังไม่รองรับเต็มที่

ต้อง ดาวเกรดซอฟท์แวร์ ใช้เวอร์ชั่นเก่าไปก่อนครับ
ku_maple

Model: galaxy tab7.7

Postby zenithzawa » Sun Oct 07, 2012 3:06 pm

Samsung Mobile Thailand ถ้าสะดวกรบกวนลองทำตามขั้นตอนนี้ดูนะครับ
1.ปิดเครื่อง
2.กดปุ่ม Home ( เปิดเครื่อง ) พร้อมกดปุ่ม + ( Volume ) (พร้อมกันค้างไว้)
3.เครื่องจะเปิดแล้วจะเข้าสู่หน้าจอ Android system recovery ให้เลือกหัวข้อ wipe data/factory Reset (เลื่อนโดยใช้ปุ่มเเสียงขึ้นลง ปุ่มHomeคือปุ่มตกลง)
4.เครื่องจะถามว่า reset ไหม ก็เลือก Yes--delete all data
5.เครื่องจะกลับมาที่หน้าจอ Android system recovery ให้เลือกหัวข้อ reboot system now กดยืนยันเพื่อเริ่มเครื่องใหม่

หาย 100% ผมลองทำตามที่ศูนย์ samsung บอกมา และมันช่วยเรื่อง SmS เปิดอ่านไม่ได้ด้วยนะหลังจากทำเสร็จแล้ว
มันจะกลับมาเป็น 4.0.4 น่ะ แต่ โปรแกรมทั้งหมดจะหาย จะเหลือแต่ที่โปรแกรมทางศูนย์เท่านั้น แนะนำให้ back up ไฟล์ต่างลงเครื่องก่อน
แล้วค่อยลงโปรแกรมจาก google play ทีหลังน่ะคับ ***ส่วน wifi ถ้าทำตามวิธีข้างต้นแล้วยังเหมือนเดิมน่ะคับ ( ต้องทำวิธีข้างต้นก่อนนะคับ ให้ผ่านก่อนน่ะคับ )
1. ให้เข้าไป setting หรือ ตั้งค่า ไปที่ การเชื่อต่อไร้สายและเครือข่าย
2. กดคำว่า เพิ่มเติม
3. เลือกหัวข้อ การเชื่อมโยงเครือข่ายและฮอตสปอตแบบพกพา
4. เลือก ฮอตสปอต wi-fi แบบพกพา
5. มันจะขึ้น เชื่อมต่อจำนวนข้อความมาก ตรงที่ เวลา ( มันจะเป็นแบบรูปเชื่อมต่อ wifi )
6. แล้วให้กดปิด ฮอตสปอต wi-fi แบบพกพา
7. จากนั้นเข้าไปที่ เชื่อมต่อ wifi ปกติ ได้เลยคับ หายชัว 100% ไม่หลุด ไม่เด้ง

ทั้งหมดนี้ เป็นกับเครื่องของผมเองน่ะคับ ย้ำน่ะคับว่า เป็นกับเครื่องผมเอง ลองเอง หายชัว
zenithzawa

Mobile brand: Samsung 7.7
Model: PT8600

Return to Galaxy Tab Fanclub ♥