การแชร์อินเทอร์เน็ตจาก Windows XP ไปยังมือถือ ผ่าน WiFi

ถาม-ตอบ ทุกปัญหาที่คุณอยากรู้เกี่ยวกับซัมซุงตัวเก่ง และแชร์เทคนิคดีๆ กันได้ที่นี่

Moderators: papayatop, mLIFE

การแชร์อินเทอร์เน็ตจาก Windows XP ไปยังมือถือ ผ่าน WiFi

Postby arsenalamp » Tue Aug 10, 2010 9:34 am

เมื่อวานไปเจอบทความหนึ่ง ที่ badathai ผมได้มีความสนใจเป็นบทความเกี่ยวกับ การแชร์อินเตอร์ด้วยผ่าน Wifi(แต่ผ่าน wave นะครับแต่ได้ทุกรุ่นครับที่ใช้ wifi) ที่สำคัญไม่เสียค่าบริการใดๆ เพียงแค่เสียตัง 300-400 เพื่อซื้อ wlan ผมได้ไปลองกับ Samsung jet ที่บ้านแล้วสามารถใช้งานได้ดี แต่อาจจะหลุดเป็นบางครั้ง แต่ก็ต่อใหม่ได้ไม่มีปัญหา เลยอยากให้เพื่อนที่มี internet แบบเสียบสาย แต่ไม่อยากเสียตังค่า internet ในมือถืออีก ผมมีวิีธีที่เสียแค่ 300 - 400 แต่คุณจะไม่เสียค่าาอินเตอร์เลย (ที่บ้านเท่านั้นนะหรือที่ไหนก็ได้ถ้ามีการแชร์จากที่เราทำเอง) พิมพ์ยาวไปแล้ว เรามาเข้าบทความเลยดีกว่า ขอบคุณ badathai นะครับจากข้อมูลดีๆๆ

ปล. บทความนี้ใช้ได้แต่คนที่ใช้ Lan หรือ internet ที่ใช้แบบเสียบสายเท่านั้นนะครับ แบบ wifi ใช้ไม่ได้นะครับถ้าอ่านแล้วคิดว่าตัวใช้ได้หรือต้องการใช้ก็มาอ่านบทความข้างล่างต่อเลยนะครับ

ข้อจำกัด
1. บางรุ่น WiFi อาจจะรับได้อย่างเดียวนะครับ ก็อาจจะทำการแชร์เนตอย่างบทความนี้ไม่ได้
2. ไม่สามารถแชร์เนตจากสัญญาณ WiFi ได้ หรือพูดง่ายๆคือต้องเป็นการต่อเนตจากสาย LAN เท่านั้น

ขั้นที่ 1 เข้าไปที่ Start> Control Panel> Network Connections

Image

ขั้นที่ 2 – คลิกขวาที่ adsl (ตัวนี้ผมใช้ notebook ต่อเน็ตผ่าน Hub ของผมใช้ notebook switch ไปที่ modem ผ่านhub) หรือ Lan (ส่วนใหญ่เป็น Local Area Network)> Properties

Image

หรือ

Image

จากนั้นเลือกแถบ Advance

Image

ขั้นที่ 3 ติ๊กถูกที่ Allow… ทั้ง 2 ที่นะครับ, ที่ Home networking connection: เลือก Wireless

Image

เสร็จแล้วกด OK เลยครับ

เมื่อดูที่ adsl หรือ Lan จะเห็นสัญลักษณ์รูปมือ ซึ่งหมายถึงการแชร์ ในที่นี้คือการแชร์เน็ตจาก Lan ให้ Wireless ครับ

Image

หรือ

Image

ขั้นที่ 4 คลิกขวาที่ Wireless Network Connection> Properties

ขั้นตอนนี้จะเริ่มการตั้งค่าให้ notebook เราปล่อยสัญญาณ wireless ออกมา

[img][http://badathai.com/sites/default/files/7.png/img]

ขั้นที่ 5 ตั้งค่า Wireless Properties

เลือกแถบ Wireless Networks
คลิกที่ปุ่ม Advance

Image

ขั้นที่ 6 เลือก Computer-to-Computer (ad-hoc) network only

เมื่อเลือกเสร็จให้กด Close

Image

ขั้นที่ 7 ตั้งค่า Wireless Properties

คลิกปุ่ม Add จุดนี้จะเป็นการสร้างตัวกระจายสัญญาณครับ

Image

ขั้นที่ 8 ตั้งค่า Wireless network properties

ตั้งชื่อสำหรับเครือข่าย เช่นจากตัวอย่าง nbclub
ติ๊กถูกที่ Connect even if this network is not broadcasting
เอาเครื่องถูกหน้า The key is provide… เอาออกนะครับ

Network Authentication: Open ตั้งค่าความปลอดภัย ถ้าจะต่อได้ต้องใช้หรัสผ่าน
Data Encryption: WEP
Network key: ใส่รหัสผ่าน 5 หรือ 13 ตัวอักษรหรือว่าตัวเลข รวมๆกัน สำหรับการทดสอบผมใช้ 12345
Confirm key: ก็ใส่รหัสผ่านอีกรอบครับ
เสร็จแล้วกด OK

Image

ขั้นที่ 9 ผลที่ได้จากการตั้งค่า เราจะเห็นตัวปล่อยสัญญาณตามชื่อที่เราได้ตั้งขึ้น

Image

ขั้นที่ 10 ตรวจความถูกต้องของ Wireless Properties

คลิกที่ Internet Protocol (TCP/IP)
เลือก Properties

Image

ขั้นที่ 11 ตรวจสอบ Internet Protocol (TCP/IP) Properties

เช็คดูค่า IP address
เช็คดูค่า Subnet Mask
ตั้งค่าให้เป็นตามรูปนะครับ เสร็จแล้วกด OK ได้เลย

Image

ขั้นที่ 12 คลิกขวาที่สัญลักษณ์ Wireless ที่มุมล่างขวาของจอ เลือก View Available Wireless Networks

Image

ขั้นที่ 13 ที่ Choose a wireless network เราจะเห็นตัวปล่อยสัญญาณที่เราสร้างขึ้น สังเกตว่ามันจะเป็นรูปคอมพิวเตอร์ส่งสัญญาณหากัน เขาเรียกว่า Ad-hoc ครับ

ตรงนี้ไม่ต้องทำอะไร แค่ให่ดูเฉยๆครับ ดูว่าถ้าหากยังไม่มีการเชื่อมต่อเครือข่าย สถานะมันจะเป็น Not connected

Image

ขั้นที่ 14 กลับมาที่ Wave เข้าไปยัง Settings> connectivity> Wi-fi> On

จะเห็นตัวปล่อยสัญญาณที่เราสร้างขึ้นชื่อ nbclub ให้คลิกเลือกเพื่อทำการเชื่อมต่อ

Image

ขั้นที่ 15 กรอกรหัสผ่านให้เรียบร้อย แล้วกด OK ที่มุมล่างซ้ายครับ

Image

ขั้นที่ 16 เมื่อ Connect ติด จะมีเครื่องหมาย ถูก ปรากฎขึ้น

นั่นแสดงว่าเราเชื่อมต่อ Wifi จากคอมพิวเตอร์โน็ตบุ๊คเราได้แล้ว เย่!

Image

ลองตรวจสอบ ip ดูว่าตรงไหมในวงมัน

Image

หากลองตรวจสอบที่ Wireless จะเห็นว่ามันเป็น Connected

Image

ทดลองทำดูนะ ได้ผลยังไงหรือว่าติดตรงไหนถามได้ จะช่วยแก้ปัญหาครับ

หมายเหตุ:

ขณะทำการแชร์wifi จะไม่สามารถรับ wifi ของตัวอื่นได้ ถ้าต้องการใช้ wifi ตัวอื่นผ่าน notebook ให้เปลี่ยนตรง
Computer-to-Computer (ad-hoc) network only เป็น any available network (access point preferred)

Image
Image
arsenalamp
นักปาร์ตี้ตัวยง

Has thanked: 3 times
Have thanks: 0 time
Mobile brand: Samsung
Model: GT-I9100

Re: การแชร์อินเทอร์เน็ตจาก Windows XP ไปยังมือถือ ผ่าน WiFi

Postby vermouthchat » Tue Aug 10, 2010 7:13 pm

ปัญหาคือเเบตนี่สิครับ....อิอิ

ปล.อยากรู้ครับ เเบตซัมซุงเป็นเเบบใดครับ เเบบโซนี่หรือปล่าวที่ชาร์ตไปใช้ไปเเล้วไม่เสื่อม Litim Polymer(พิมพ์ถูกปล่าวหว่า 555+)
หรือเเบบโพลีเมอร์ธรรมดาครับ

เเล้ว wave นี่ต่อ USB คอมมันชาร์ตไปในตัวปล่าวครับ....
vermouthchat

Has thanked: 0 time

Re: การแชร์อินเทอร์เน็ตจาก Windows XP ไปยังมือถือ ผ่าน WiFi

Postby vermouthchat » Tue Aug 10, 2010 7:16 pm

ปัญหาคือเเบตนี่สิครับ....อิอิ

ปล.อยากรู้ครับ เเบตซัมซุงเป็นเเบบใดครับ เเบบโซนี่หรือปล่าวที่ชาร์ตไปใช้ไปเเล้วไม่เสื่อม Litim Polymer(พิมพ์ถูกปล่าวหว่า 555+)
หรือเเบบโพลีเมอร์ธรรมดาครับ

เเล้ว wave นี่ต่อ USB คอมมันชาร์ตไปในตัวปล่าวครับ.... {???}

Postby arsenalamp » Tue Aug 10, 2010 11:44 pm

ไม่แน่ใจนะครับเรื่อง แบต แต่เรื่องที่โฟสสามารถใช้งานได้จริงครับ เพราะที่บ้านใช้อยู่ ผมเล่นคอม แฟนเล่นมือถือครับ(n71) ครับ เครื่องผมก็ใ้ช้ samsung jet ก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ เร็วมากมายเลยครับ
Image
arsenalamp

Postby Eawmerre » Wed Aug 11, 2010 12:30 am

Samsung Wave ใช้แบตเตอรี่ Li-ion(ลิเธียม-ไอออน) ครับ ถือเป็นแบตเตอรี่รุ่นใหม่ที่นิยมใช้ในโทรศัพท์มือถือและอุปกรณ์พกพาส่วนใหญ่

มีข้อดีคือ
1. ชาร์ดได้หลายร้อยรอย ไม่ต้องกลัวเสื่อม
2. การสูญเสียพลังงานต่ำ
3. ไม่มีปัญหาMemory Effect (ไม่ต้องใช้จนหมดแล้วชาร์ตใหม่ ชาร์ตใหม่ยังไงก็ได้ตลอด)

ข้อเสีย
1. แบตจะเสื่อมภายในระยะเวลา 2-3ปี หลังจากผลิต ไม่ว่าจะใช้งานหรือไม่ก็ตาม
2. ไม่ทนทานต่อความร้อน ความร้อนทำให้แบตจะเสื่อมเร็ว
3. ไม่ควรใช้ไฟจนหมดแบตเตอรี่แล้วค่อยชาร์ต เพราะจะส่งผลเสียต่อแบตเตอรี่

-------------------------------------------------

ส่วนอีกตัวที่พูดถึง Li-Polymer(ลิเธียม-โพลิเมอ) มันจะมีน้ำหนักเบากว่า ใช้งานได้ยาวนานกว่าแบบ Li-ion แต่ก็มาพร้อมต้นทุนที่สูงกว่าด้วย
Image
Eawmerre

Model: Wave GT-S8500

Postby vermouthchat » Wed Aug 11, 2010 6:23 am

ความรู้จดๆ ....

เเบตนี่ตอนก่อนผมใช้ 5230(ก่อนที่มันจะหายไป {ซิกๆ} ) ผมชาร์ตเป็นว่าเล่นเลย เเบบลดไป 25% เเต่เดียวจะออกไปไหนก็ชาร์ตไว้ก่อน ถ้าเสียบชาร์ตบ่อยนี่ไม่มีปัญหาเเบตเสื่อมใช่ปล่าวครับ :}

ปล.ริปซ้ำกันเพราะไรหว่า Mod ลบทีครับ {เหอๆ}

Postby arsenalamp » Wed Aug 11, 2010 8:40 am

โฟสนี้เกี่ยวแบตตรงไหนอ่า
Image
arsenalamp

Postby vermouthchat » Wed Aug 11, 2010 6:42 pm

5555+
{เหอๆ}

ขอโทษทีครับ พาออกทะเลไป.....

กลับฝั่งๆ :}

Postby arsenalamp » Thu Aug 12, 2010 10:54 pm

พอดีที่เจอเป็นของ wave เลยลองทำดู

มันได้เลยคิดว่าไม่จำเป็นต่อเป็น wave อะไรก็ได้ที่ใช้ wifi ก็สามารถใช้วิธ๊นี้ได้
Image
arsenalamp

Return to ถามตอบ Samsung